‘அவர்கள் அதை சச்சினின் தோல்வியாகக் கருதினர்’: ரவி சாஸ்திரி டெண்டுல்கர் ‘சில நேரங்களில் தனிமையாக உணர்ந்தார்’

சச்சின் டெண்டுல்கர் தனது வாழ்க்கையில் பல்வேறு அழுத்தங்களைச் சமாளித்தார் – காயங்கள், கேப்டன்சி – ஆனால் ரவி சாஸ்திரி யாரும் எதிர்பார்ப்புகளின் அழுத்தத்தை நெருங்கவில்லை என்று கருதுகிறார்.

சச்சின் டெண்டுல்கர் கிரிக்கெட் விளையாட ஆரம்பித்தபோது, அது முற்றிலும் வித்தியாசமான பந்து விளையாட்டாக இருந்தது. 1989 ஆம் ஆண்டில், இந்தியாவில் கிரிக்கெட் வீரர்கள் மதிப்பிடப்படாமல் தோல்வியடைய அனுமதிக்கப்பட்டனர். அன்று, ஒளிரும் கண்கள் இல்லை. டெண்டுல்கர் அதை வெறித்தனமான மற்றும் எரியும் ஆர்வமாக மாற்றுவதற்கு முன்பு மக்கள் கிரிக்கெட்டை ஒரு விளையாட்டாக எடுத்துக் கொண்டனர். டெண்டுல்கரின் தொழில் வாழ்க்கையின் முதல் 10 ஆண்டுகளில், அது வெகுவாக மாறியது. டெண்டுல்கர் பேட்டிங் சாதனைகளை குவிக்க ஆரம்பித்தவுடன், அவர் இந்திய நாட்டை ஒரு தேசமாக ஒருங்கிணைத்தார், கிட்டத்தட்ட ஒரு வழியில் அதன் வளர்ப்பு மகனாக மாறினார். பெருமையுடன் அந்தக் குறியை அணிந்த டெண்டுல்கர், தனது தலைமுறையின் உலகின் தலைசிறந்த பேட்டராக ஆவதற்குப் பாதையில் பந்துவீச்சுத் தாக்குதல்களில் ஆதிக்கம் செலுத்தினார்.

இதப்பாருங்க> இந்திய அணியின் இந்த அதிரடி வேகப்பந்து வீச்சாளரின் கேரியர் முடிந்துவிட்டது! பிசிசிஐ பெரிய குறிப்புகளை வழங்கியது

டெண்டுல்கரின் வாழ்க்கை மிக உயரத்தை எட்டியதால், இந்தியாவில் கிரிக்கெட் ஒரு சாதனை-வெறி கொண்ட விளையாட்டாக மாறியது. மேலும் சச்சின் விஷயத்தில், அவர் பேட்டிங் செய்ய வெளிநடப்பு செய்யும் ஒவ்வொரு முறையும் அவர் சதம் அடிப்பதைப் பார்க்க வேண்டும் என்ற ஆர்வம் இருந்தது. எவ்வாறெனினும், ‘ஒவ்வொரு முறை டெண்டுல்கர் சதம் அடித்தாலும், இந்தியா தோற்றுப் போகிறது’ என்ற கருத்தாக்கம் ஒரு காலம் வந்தது, இது உண்மையில் இருந்து அதற்கு மேல் இருக்க முடியாது. டெண்டுல்கர் சதம் அடித்த 49 ODIகளில், இந்தியா 33ல் வெற்றி பெற்றது, இதன் விளைவாக 67 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான வெற்றி சதவீதம் கிடைத்தது. ஆனால் புள்ளிவிவரங்கள் ஒருபுறம் இருக்க, டெண்டுல்கர் தனது வாழ்க்கையில் பல்வேறு வகையான அழுத்தங்களைக் கையாண்டார் – காயங்கள், கேப்டன் பதவி, உலகக் கோப்பை வெளியேறுதல் – ஆனால் சச்சின் கையாண்ட எதிர்பார்ப்புகளின் அழுத்தத்தை யாரும் நெருங்கவில்லை என்று முன்னாள் இந்திய பயிற்சியாளர் ரவி சாஸ்திரி கருதுகிறார்.

இதப்பாருங்க> இந்திய அணியின் இந்த விக்கெட் கீப்பர் விரைவில் தனது ஓய்வை அறிவிப்பார்! தேர்வாளர்களின் இந்த முடிவு பெரிய சமிக்ஞையை அளித்துள்ளது

“ஒவ்வொரு முறையும் அவர் வெளியே செல்லும்போது, ஒட்டு மொத்த தேசமும் எழுந்து உட்கார்ந்து பார்ப்பார்கள் என்பது உங்களுக்குத் தெரியும், அவர் எப்போது நூறு பெறுவார்? அவர் அதைச் செய்யவில்லை என்றால் அவர்கள் அதை அவரது தோல்வியாகக் கருதினர். சில சமயங்களில் அவர் மிகவும் தனிமையாக உணர்ந்திருக்கலாம் என்று எனக்குத் தெரியும். நீங்கள் அந்த உயரங்களை அடையும் போது, அது மிகவும் தனிமையான இடமாக இருக்கும், ஏனென்றால் என்ன நடக்கிறது என்பதை நீங்கள் மட்டும் புரிந்துகொள்வீர்கள்” என்று ஏபிசி ஆஸ்திரேலியாவின் ‘பிராட்மேன் மற்றும் டெண்டுல்கர் – கிரிக்கெட்டின் ஜாம்பவான்களின் சொல்லப்படாத கதை’ என்ற ஆவணப்படத்தில் சாஸ்திரி கூறினார்.

இதப்பாருங்க> ‘என் வீட்டை உடைத்து விடுவார்கள்…’ என்று கேட்சை விட்ட விராட் கோலி, டென்ஷனான பாகிஸ்தான் முன்னாள் கேப்டன், பெரிய தகவலை வெளியிட்டார்.

சச்சின், 16 வயதில் கிரிக்கெட் விளையாட ஆரம்பித்து, குழந்தை நட்சத்திரம் என்று அழைக்கப்பட்டார், 1990 இல் மான்செஸ்டரில் ஒரு மேட்ச்-சேமிங் முதல் டெஸ்ட் சதத்தின் மூலம் தனது வாழ்க்கையில் மாபெரும் அடிகளை எடுத்தார். ஆனால் இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு 1992 இல் ஆஸ்திரேலியாவுக்குச் சுற்றுப்பயணம் செய்ததுதான் உலகம் அறிந்தது. அவர் மகத்துவத்திற்காக விதிக்கப்பட்டார். ஆஸ்திரேலிய அணி இந்தியாவை ஆட்டிப்படைத்தது என்று நினைத்தாலும், டெண்டுல்கர் நிமிர்ந்து நின்று இரட்டை சதங்களுடன் தனது உண்மையான வருகையை அறிவித்தார் – சிட்னியில் 148 மற்றும் WACA, பெர்த்தில் ஒரு வேகப்பந்து வீச்சாளர் 114, பந்து வெறுமனே பறந்து கொண்டிருந்த உலகின் மிக உயர்ந்த பிட்ச். அந்தச் சுற்றுப்பயணத்தின் போது டெண்டுல்கரின் சக தோழர்களாக இருந்த சாஸ்திரி, அவர் ஏதோ ஒரு சிறப்புமிக்க நிகழ்வைக் கண்டார் என்பதை அறிந்தார்.

இதப்பாருங்க> ‘இந்த’ பழம்பெரும் வீரர்களின் வாழ்க்கையில் ஒரு முட்டாளா? பிசிசிஐ சிக்னல் கொடுத்தது

“அப்போதுதான் நான் முதன்முதலில் 22 கெஜத்தில் இருந்து மகத்துவத்தைப் பார்த்தேன். ரன்களை எடுப்பது ஒரு விஷயம், 18 வயது குழந்தை ஆஸ்திரேலிய தாக்குதலில் ஆதிக்கம் செலுத்துவதைப் பார்ப்பது மற்றொரு விஷயம். இந்த பையன் இப்போது வேறு லீக்கில் இருப்பதை நீங்கள் உணர்ந்தீர்கள். இங்குதான் டெண்டுல்கரிலிருந்து பிராட்மேனை நோக்கி அவர் நகர்கிறார்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இதப்பாருங்க> ‘அவர் ஒரு கண்டுபிடிப்பு, நாங்கள் அவரை கவனித்துக் கொள்ள வேண்டும்’: முன்னாள் இந்திய நட்சத்திரம் டி20 நட்சத்திரத்திற்கான உறுதிமொழி, ‘அவர் உலகக் கோப்பை அணியில் இடம் பெறுவார்’ என்று நம்புகிறார்

சச்சின் சர்வதேச அரங்கில் அறிமுகமானபோது இருவரும் இந்தியாவின் டிரஸ்ஸிங் ரூமைப் பகிர்ந்துகொண்டதால், டெண்டுல்கரின் ஆரம்பகாலத் திறனுக்கான சிறந்த நடுவர்களில் சாஸ்திரியும் ஒருவர். சச்சின் வக்கார் யூனிஸ் வீசிய பந்தில் அடிபட்டு ரத்தம் வழிந்த மூக்கில் சச்சின் சச்சின், ‘மெயின் கெலேகா’ (நான் பேட் செய்வேன்) என்று சொன்ன தருணம், அடுத்த பந்தை நேராக ஓட்டினார். நான்கு, சாஸ்திரி மற்றவரைப் போன்ற ஒரு உறுதியைக் கண்டார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *