ஒரே போட்டியில் அதிக கேட்ச்களை எடுத்த கிரிக்கெட் வீரர்கள்; ஒரு ரன் வித்தியாசத்தில் தவறவிட்ட உலக சாதனை!

பெங்களூரு: பிப்ரவரி 1977. இங்கிலாந்து மற்றும் இந்தியா இடையேயான பெங்களூரு டெஸ்ட் போட்டி. யஜுர்விந்திர சிங் (யஜுர்விந்திர சிங்) அந்தப் போட்டியில் 7 கேட்சுகளை எடுத்துத் தனது அறிமுக போட்டியில் (டெஸ்ட் அறிமுகம்) உலக சாதனை படைத்தார். முதல் இன்னிங்சில் 5 கேட்சுகள் பிடித்து ஆஸ்திரிய வீரர் விக் ரிச்சர்ட்சனின் சாதனையைச் சமன் செய்தார்.

இரண்டாவது இன்னிங்ஸில் இரண்டு கேட்ச்களை எடுத்த அவர் அந்தப் போட்டியில் மொத்தம் 7 கேட்ச்களை எடுத்தார். விளையாடிய 4 டெஸ்டில் 11 கேட்ச்களை எடுத்துள்ளார். 1979ல் மேற்கிந்தியத் தீவுகளுக்கு எதிராக மாற்று வீரராக மூன்று கேட்ச்களை எடுத்தார்.

இரண்டு ரஞ்சி கோப்பை அணிகளுக்காக விளையாடியுள்ளார். சௌராஷ்டிரா (சௌராஷ்டிரா) மற்றும் மகாராஷ்டிரா (மகாராஷ்டிரா) யஜுர்விந்திர சிங் விஸ்டனில் (விஸ்டன்) நிர்வாக இயக்குநராக இருந்தார். கிரெக் சேப்பல் அழைப்பை ஏற்று 2006 இல் இங்கிலாந்து தொடரில் எங்கள் பீல்டர்களுக்கு நெருக்கமான கேட்ச்சிங் குறித்து அறிவுரை வழங்கினார்.

விக் ரிச்சர்ட்சன் 19 டெஸ்டில் 24 கேட்சுகள் பிடித்தார். புகழ்பெற்ற 1932-33 பாடி லைன் தொடரில் ஆஸ்திரேலிய அணியின் துணை கேப்டனாக இருந்தார். 1935 ஆம் ஆண்டு தென்னாப்பிரிக்கா சுற்றுப்பயணத்தின்போது டெஸ்ட் கேப்டனாக இருந்தார்.41 வயதில் கேப்டனாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

பல விளையாட்டு துறைகளில் சிறந்து விளங்கினார். சேப்பல் சகோதரர்கள் சகோதரர்களின் தாத்தா. (Ian (Ian)) கிரெக் (Greg) மற்றும் Trevor (Trevor Chappell) விக் ரிச்சர்ட்சனின் பேரனும், ஆஸ்திரேலிய அணியின் முன்னாள் கேப்டனுமான சேப்பலும் ஒரே போட்டியில் 7 கேட்சுகள் பிடித்துச் சாதனை படைத்துள்ளார்.

1974-75ல் இங்கிலாந்துக்கு எதிரான தொடரில். பெர்த் டெஸ்டின் முதல் இன்னிங்ஸில் மூன்று கேட்சுகளையும், இரண்டாவது இன்னிங்ஸில் 4 கேட்சுகளையும் சாப்பல் எடுத்தார். இந்த இருவரைத் தவிர, நியூசிலாந்துக்கு எதிராக ஒரே டெஸ்டில் 7 கேட்ச்களை எடுத்த வீரர்கள் ஹெச்பி திலகரத்னே (இலங்கை).

எஸ்பி பிளெமிங் (நியூசிலாந்து) எதிராக ஜிம்பாப்வே எம்எல் ஹெய்டன் (ஆஸ்திரேலியா) எதிராக இலங்கை

கே.எல்.ராகுல் (இந்தியா) இந்திய வீரர் ஏ.எம்.ரஹானே (ஏ.எம். ரஹானே) தற்போது இங்கிலாந்துக்கு எதிரான ஒரே போட்டியில் அதிக கேட்சுகள் பிடித்த வீரர் என்ற சாதனையைப் படைத்துள்ளார். ஆகஸ்ட் 2015 இல், அவர் காலி டெஸ்டில் இலங்கை அணிக்கு எதிராக 8 கேட்ச்களை எடுத்தார், முதல் இன்னிங்ஸில் 3 கேட்ச்களையும், இரண்டாவது இன்னிங்ஸில் 5 கேட்சுகளையும் எடுத்தார்.

பில் ஷார்ப் (பில் ஷார்ப்) இங்கிலாந்து அணிக்காக டெஸ்ட் விளையாடினார். அவர் சிறந்த ஸ்லிப் பீல்டராக இருந்தார். சராசரி 46.23 ரன்கள். ஒரு சதம். விளையாடிய டெஸ்ட் 12. பிடித்த கேட்சுகள் 17. முதல்தர கிரிக்கெட்டில் விளையாடிய 228 போட்டிகளில் பிடித்த 618 கேட்சுகள்.

இந்த இங்கிலாந்து பந்துவீச்சாளரின் பந்துவீச்சு சராசரி 19.75 ஆகும். 18 டெஸ்ட் போட்டிகளில் விளையாடியுள்ளார். 112 விக்கெட்டுகளை இழந்தார். ஜி ஏ லோஹ்மன். (ஜார்ஜ் ஆல்பிரட் லோமன்) அவர் ஒரு சிறந்த வேகப்பந்து வீச்சாளர். 36 வயதில் இறந்தார்.

அந்த ஒரு ரன் எடுத்தால், இப்படியொரு சாதனையைப் படைத்த பேட்ஸ்மேன் என்ற சரித்திரம் படைப்பார். ஒரு ரன் எடுக்க ஓடும்போது ரன் அவுட் ஆனார். இருப்பினும் உலக சாதனை படைத்தார். இந்த நிகழ்வு ஜனவரி 1959 இல் நடந்தது. அந்த ஒரு ரன் மூலம், பாகிஸ்தானின் தொடக்க பேட்ஸ்மேன் ஹனிஃப் முஹம்மது முதல் தரக் கிரிக்கெட் போட்டியில் 500 ரன்கள் எடுத்த முதல் வீரர் ஆனார்.

பஹவல்பூர் அணிக்கு எதிராக ஹனிப் விளையாடிய போட்டியில் கராச்சி அணி வெற்றி பெற்றது. அவரது ஸ்கோர் 499. இதில் 64 பவுண்டரிகள் அடங்கும். இந்த ஸ்கோர் 499, 35 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு மேற்கிந்திய வீரர் பிரைன் லாரா 501* ரன்கள் குவித்து சாதனை படைத்தார். முதல்தர கிரிக்கெட் போட்டியில் அதிக ரன்கள் குவித்த தனிநபர் என்ற சாதனையைப் படைத்துள்ளார். வாசுதேவன், பெங்களூர்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *