இந்திய வீரர்களில் முதலிடம். புதிய சரித்திரம் படைத்த பிரக்ஞானந்தா; சாதனையில் ஆனந்தை விஞ்சினார் விஸ்வநாதன்!

சென்னை: இந்திய செஸ் வீரர்களின் தரவரிசை பட்டியலில் தமிழக வீரர் விஸ்வநாதன் ஆனந்தை விட அதிக புள்ளிகள் பெற்று இளம் வீரர் பிரக்ஞானந்தா முதலிடத்திற்கு முன்னேறியுள்ளார்.


விஸ்வநாதன் ஆனந்த் பல ஆண்டுகளாக இந்தியாவில் “செஸ்” முகமாக இருந்து வருகிறார். அவர் 2000, 2007, 2008, 2010 மற்றும் 2012 ஆகிய ஆண்டுகளில் உலக சாம்பியன்ஷிப் பட்டத்தை வென்றுள்ளார். அதுமட்டுமின்றி இரண்டு முறை ரேபிட் செஸ் சாம்பியன்ஷிப் பட்டத்தை வென்றுள்ளார். 20 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக, விஸ்வநாதன் ஆனந்த் செஸ் போட்டிகளில் தனித்து ஆதிக்கம் செலுத்தி வருகிறார்.


இதன் காரணமாக இந்திய செஸ் வீரர்களுக்கான தரவரிசைப் பட்டியலில் விஸ்வநாதன் ஆனந்த் எப்போதும் முதலிடத்தில் இருப்பார். கடந்த ஆண்டு நடந்த உலக செஸ் சாம்பியன்ஷிப் போட்டியில் இந்திய இளம் வீரர் குகேஷ் விஸ்வநாதன் அதிக புள்ளிகள் பெற்று ஆனந்தை முதலிடம் பிடித்தார். ஆனால் அடுத்தடுத்த தோல்விகளால் அவரால் தொடர முடியவில்லை.


இதனால் விஸ்வநாதன் ஆனந்த் முதலிடத்திற்கு திரும்பினார். இந்நிலையில் நெதர்லாந்தில் நடைபெற்று வரும் டாடா ஸ்டீஸ் மாஸ்டர்ஸ் தொடரில் தமிழக வீரர் பிரக்னந்தா கலந்து கொண்டார். தொடரின் முதல் 3 சுற்றுகள் டிராவில் முடிவடைந்த நிலையில், 4வது சுற்றில் அவர் கிளாசிக்கல் செஸ் போட்டிகளின் தற்போதைய சாம்பியனான டிங் லிரனை எதிர்கொண்டார்.


அந்தப் போட்டியில் டிங் லிரனை பிரக்ஞானந்தா திணறடித்தார். போட்டி சமநிலையில் முடிவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்ட நிலையில், டிங் லிரன் தொடர்ச்சியான தவறுகளைச் செய்து பிரக்னாந்தாவுக்கு எளிதான வெற்றியைப் பெற்றார். இந்த வெற்றியின் மூலம் இந்திய செஸ் வீரர்களுக்கான தரவரிசைப் பட்டியலில் 18 வயதான பிரக்ஞானந்தா முதலிடத்துக்கு முன்னேறியுள்ளார்.


FIDE தரவரிசைப் பட்டியலின்படி விஸ்வநாதன் ஆனந்த் 2748 புள்ளிகளுடனும், பிரக்ஞானந்தா 2748.3 புள்ளிகளுடனும் உள்ளனர். 12 வயதிலேயே கிராண்ட் மாஸ்டரான பிரக்ஞானந்தா, கடந்த ஆண்டு நடைபெற்ற உலக செஸ் சாம்பியன்ஷிப் போட்டியில் இரண்டாம் இடம் பிடித்துச் சாதனை படைத்தார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *