மீறப்பட்ட விதி; நடுவர்களும் இங்கிலாந்தும் இந்தியாவுக்கு சதியா!

ஐதராபாத்: இங்கிலாந்துக்கு எதிரான முதல் போட்டியில் இந்திய அணி 28 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் போராடி தோல்வியடைந்தது. முதல் இன்னிங்சில் இங்கிலாந்து அணி ஆடிய விதத்தைப் பார்க்கும்போது, இந்தப் போட்டியில் இந்திய அணி இன்னிங்ஸ் வித்தியாசத்தில் வெற்றி பெறும் என ரசிகர்கள் எதிர்பார்த்தனர்.

ஆனால் நடந்தது ஆண்டி க்ளைமாக்ஸாக மாறியது. சமீபத்தில் இந்தியாவில் சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்ட இங்கிலாந்து அணி மிகவும் பலவீனமாக இருப்பதாகக் கிரிக்கெட் விமர்சகர்கள் கருத்து தெரிவித்துள்ளனர். இதற்குத் தகுந்தாற்போல் இங்கிலாந்து அணி முதல் இன்னிங்சில் 246 ரன்களுக்கு ஆட்டம் இழந்தது.


சுழற்பந்து வீச்சுக்கு சாதகமான ஆடுகளத்தில் ஆக்ரோஷமாக விளையாடி விக்கெட்டுகளை இழந்ததே இதற்கு முக்கிய காரணம் என ரசிகர்கள் கூறி வந்தனர். ஆனால் இரண்டாவது இன்னிங்சில் இங்கிலாந்து வீரர்கள் தகுந்த பதிலடி கொடுத்தனர். குறிப்பாக அந்த அணியின் ஆலி போப் 196 ரன்களை குவித்து இந்திய டெஸ்ட் வரலாற்றில் அபார இன்னிங்ஸ் ஆடி, தற்போது இங்கிலாந்து அணி வெற்றியைத் தேடி வருகிறது.

இந்நிலையில், 231 ரன்கள் எடுத்தால் வெற்றி என்ற இலக்குடன் இந்திய அணி இரண்டாவது இன்னிங்சில் விளையாடியபோது, நடுவர்கள் மற்றும் இங்கிலாந்து வீரர்கள் விதிமுறைகளை மீறியதாகக் குற்றச்சாட்டு எழுந்தது. அதாவது 177 ரன்களில் இந்திய அணியின் 9வது விக்கெட் சரிந்தது. அந்த நிலையில் வெற்றிக்கு 54 ரன்கள் தேவைப்பட்டது. பின்னர் கடைசி விக்கெட்டைச் சேர்ந்த பும்ராவும், சிராஜும் பொறுப்புடன் விளையாடி ரன் சேர்த்தனர்.

இந்த ஜோடி கடைசி விக்கெட்டுக்கு 25 ரன்கள் சேர்த்தது. இந்த நிலையில்தான் நடுவர்களும் இங்கிலாந்து கிரிக்கெட் அணியும் விதிகளை மீறியதாக இந்திய ரசிகர்கள் புகார் தெரிவித்தனர். அதாவது நான்காவது நாளில் ஓவர்கள் வீசப்பட வேண்டிய நேரம் முடிந்துவிட்டது. ஆனால் கையில் ஒரு விக்கெட் மட்டுமே மீதம் இருந்த நிலையில், விதிமுறைப்படி கூடுதலாக அரை மணி நேரம் ஒதுக்கப்பட்டது. அதற்குள் இங்கிலாந்து அணி கடைசி விக்கெட்டை இழந்தால் நான்காவது நாளில் ஆட்டம் முடிந்துவிடும் என்ற திட்டத்தில் போட்டி நடைபெற்றது.

அதில் தவறில்லை. ஆனால் போட்டி நடைபெறும் மாலை 4.30 மணிக்கு மேல் வெளிச்சம் குறைவாக இருக்கும். வயலில் ஒரு நிழல் விழ ஆரம்பிக்கும். இந்த நிலையில் சுழற்பந்து வீச்சாளர்களை மட்டுமே பயன்படுத்த வேண்டும் என்ற எழுதப்படாத விதி உள்ளது. பேட்ஸ்மேன்களின் பாதுகாப்பை கருத்தில் கொண்டு, இருட்டில் பந்து வேகமாக வந்தால் எதிர்கொள்ள முடியாது என்ற அடிப்படையில் சுழற்பந்து வீச்சாளர்களைப் பயன்படுத்த நடுவர்கள் அறிவுறுத்துவார்கள்.

இதனால், நான்காம் நாள் முடிவில் சுழற்பந்து வீச்சாளர்களைப் பயன்படுத்திய இங்கிலாந்து அணி, இந்திய வீரர்கள் பந்துவீச்சை எளிதாக எதிர்கொள்வதைக் கண்டு, கடைசி ஓவருக்கு முன்பாக வேகப்பந்து வீச்சாளர்களுக்கு ஒரு வாய்ப்பை அளித்தது. அது சூரியன் மறையும் நேரம். பொதுவாக வேகப்பந்து வீச்சாளர்களை இந்தக் கட்டத்தில் பயன்படுத்த அனுமதிக்க மாட்டார்கள். ஆனால் நேற்றைய ஆட்டத்தில் நடுவர்கள் அதற்கு எந்தத் தடையும் விதிக்கவில்லை. இந்திய வீரர்களும் எத்தகைய சவாலுக்கும் தயாராக உள்ளோம் என்பது போல் விளையாடினர். ஆனால் பேட்டிங் தெரியாத பவுலர்கள் சிராஜும், பும்ராவும் களத்தில் நின்றனர்.

பேட் செய்யத் தெரியாத பந்துவீச்சாளர்கள் வேகப்பந்து வீச்சில் தடுமாறுவது வழக்கம். இதனால், கடைசி ஓவர்களில் ஸ்டோக்ஸ் திடீரென மார்க் வுட்டை பயன்படுத்தினார். இது இந்திய வீரர்களின் நம்பிக்கையைச் சற்று குலைத்தது. இந்தக் கவனச்சிதறல் காரணமாகவே அடுத்த ஓவரில் சுழற்பந்து வீச்சாளர்களை எதிர்கொள்ளும்போது சிராஜ் விக்கெட்டை இழந்தார். இந்த விதிமீறலை யாரும் கண்டுகொள்ளாதது ஆச்சர்யம் அளிப்பதாகக் கிரிக்கெட் நிபுணர்களும் கருத்து தெரிவித்து வருகின்றனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *